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1. UTANGULIZI 

Makosa ya uingizaji wa mifugo hifadhini 

yamekuwa yakijirudia mara kwa mara.  Kufuatia 

kukithiri kwa matukio hayo, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka (OTM) iliweka utaratibu wa kukabiliana 

na changamoto hiyo kwa kuwafikishwa 

mahakamani watuhumiwa na kuwashtaki kwa 

makosa ya kuingiza mifugo hifadhini. Aidha, moja 

ya amri zilizoombwa mahakamani ni kutaifisha 

mifugo hiyo kwa mujibu wa Sheria ya Hifadhi 

Sura 282 na Sheria ya Uhifadhi wa Mazingira 

Sheria Na. 20 ya Mwaka 2004.  

Hatua ya kuwafikisha mahakamani watuhumiwa 

imechukuliwa baada ya hatua za awali 

zilizochukuliwa na Mamlaka za Uhifadhi kuwa na 

changamoto nyingi katika utekelezaji wake. 

Changamoto hizo ni pamoja na; 

i. Kwa mujibu wa Sheria, Mamlaka za 

Uhifadhi zimepewa uwezo wa kufifirisha 

makosa (Compounding of Offences). 

Hata hivyo, hatua za ufifirishaji 

zilishindwa kuthibiti uhalifu katika hifadhi 

kwani licha ya wafugaji kupewa adhabu 

hiyo, wafugaji walewale waliendelea 

kuingiza mifugo hifadhini kwa idadi 
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kubwa zaidi ya mifugo. Kuendelea 

kuingia kwa mifugo hifadhini 

kunasababisha athari kubwa za ekolojia 

ya wanyama na uharibifu wa mazingira; 

ii. Wamiliki wa mifugo kutelekeza mifugo 

yao hifadhini pindi tuu mifugo hiyo 

ikikamatwa, na wamiliki kutopatikana 

kwa wakati huku mamlaka za hifadhi 

zikiingizwa katika gharama za kutunza 

na kuhifadhi mifugo katika mazingira 

magumu; 

iii. Ukosefu wa ulinganifu na uwiano wa 

kiasi cha pesa kinachotozwa wakati wa 

ufifirishaji; 

iv. Kuwepo kwa tafsiri tofauti katika vifungu 

vya sheria vinahusiana na ufifirishaji 

kama ifuatavyo; 

a) Sheria ya Hifadhi, Sura 282, ina vifungu 

viwili vinavyokinzana katika ukomo wa 

kiasi cha fecha kinachopaswa kutozwa. 

Wakati kifungu cha 20A(1)(i) Cha Sheria 

hiyo kinatoa ukomo wa kiasi kisichozidi 

Shillingi Laki Moja kutozwa pale ambapo 

mifugo itaingia hifadhini na kifungu cha 
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28(1)(a) kinatoa ukomo wa kiasi cha 

fedha   kisichozidi Shillingi Laki Mbili pale 

mifugo itakapoingia hifadhini; na 

b) Mbali ya vifungu vya 20A(1)(i) na 28(1)(i) 

kukinzana katika adhabu, lakini adhabu 

hii haijafafanua kama adhabu hiyo 

inayotajwa katika vifungo hivyo ni kwa 

kila mfugo unaoingizwa hifadhini ama ni 

kwa kundi la mifugo lililongia hifadhini 

pasipo kujali uwingi wake au umiliki 

wake. 
 

v. Kuwepo na malalamiko mengi kutoka 

kwa wafugaji wanaodaiwa kupewa 

adhabu ya kufifirisha makosa ya kuingiza 

mifugo hifadhini bila kufuata sheria; na 

vi. Zoezi la kufifirisha makosa ya kuingiza 

mifugo hifadhini limekuwa na malalamiko 

ya rushwa kwenye baadhi ya maeneo. 

Kutokana na changamoto hizi, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka ilifanya maamuzi ya kufungua kesi 

mahakamani kwa kila tukio la mifugo kuingizwa 

hifadhini ili haki iweze kutendeka na kuonekana 

inatendeka na kuondoa dosari zilizokuwepo 

tajwa hapo juu.  
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2. MATUKIO YA UINGIZWAJI WA MIFUGO 

HIFADHINI 
 

Katika miezi ya Novemba, Disemba 2022 hadi 

Januari, Februari 2023, jumla ya matukio 

Thelathini na Nane (38) ya mifugo kuingizwa 

hifadhini yaliripotiwa. Matukio hayo yalihusisha 

ngo’mbe 5,583, punda 6 mbuzi 17 na kondoo 

59 ambao waliingizwa katika Hifadhi za Taifa za 

Ruaha, Serengeti, Mwalimu Nyerere, Katavi, 

Kigosi na Tarangire. Jumla ya mashauri ya 

maombi Thelathini na Nane (38) yalisajiliwa 

mahakamani. Katika mashauri 37, Mahakama 

zilitoa amri ya utaifishaji (consfiscation orders) 

mifugo na katika Shauri mmoja (1) Mahakama 

ilitoa amri ya ufifirishaji (compounding of 

offences). 

Kwa mashauri 37 ambayo amri ya utaifishaji 

ilitolewa, mifugo iliuzwa chini ya usimamizi wa 

Madalali wa Mahakama kwa mnada wa hadhara, 

ambapo kiasi cha Shillingi Billioni Moja Millioni 

Mia Nne na Nane na Elfu Mbili Mia Nne 

(1,408,002,400.00) zilipatikana. Katika shauri 

moja (1) ambapo mahakama ilitoa amri ya 

ufifishaji kiasi shilingi Millioni Ishirini na Nane 
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(28,000,0000.00) zilipatikana. Na hivyo kufanya 

jumla ya kiasi chote kilichopatikana kuwa shillingi 

Billioni Moja Millioni Mia Nne na Thelathini na 

Sita na Elfu Mbili na Mia nne 

(1,436,002,400.00). Matukio hayo yalitokea 

katika Mikoa ya Mbeya, Katavi, Mara, Manyara, 

Pwani, Morogoro, Simiyu na Tabora.  
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2.1. Mkoa wa Mbeya 

Katika Mkoa wa Mbeya, jumla ya matukio kumi 

na nne (14) ya uingiaji wa ng’ombe hifadhini 

yaliripotiwa yaliyohusisha ng’ombe 1,219. 

Mashauri 14 yalifunguliwa Mahakama ya Wilaya 

Mbarali ya kuomba utaifishaji wa ng’ombe 

ambapo katika mashauri 13, Mahakama ilitoa 

amri ya utaifishaji wa ngo’mbe 1,219 ambazo 

ziliuzwa na kiasi cha Shiilingi 378,197,000.00 

kilipatikana. Katika tukio moja lililohusisha 

ng’ombe 280 Mahakama ilielekeza Mamlaka 

zinazohusika kufanya ufifirishaji wa makosa. 

Kiasi cha Shilingi 28,000,000.00 zilipatikana 

kutokana na ufifirishaji uliofanyika. 

Matukio ya uingizaji wa mifugo hifadhini yalitokea 

katika Hifadhi ya Ruaha Wilayani Mbarali kwa 

nyakati tofauti kama ifuatavyo; 

i. Tarehe 8/11/2022, ng’ombe 57 walikutwa 

katika Hifadhi ya Taifa ya Ruaha katika 

eneo la Kidimbwi, wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 13/2022 

la Utaifishaji wa Ng’ombe lilifunguliwa 

katika Mahakama ya Wilaya Mbarali. 

Mahakama ilitoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Aidha, Mahakama ilitoa 
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amri ya ng’ombe hao kuuzwa kwa 

Mnada na Dalali wa Mahakama. Kiasi 

cha Shillingi 18,090,000 kilipatikana. 

Katika mnada huu wastani wa ng’ombe 

mmoja aliuzwa kwa shillingi 317,368.42; 

ii. Tarehe 8/11/2022, ng’ombe 375 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Mbuyuni, wamiliki 

wa ng’ombe hawakupatikana. Shauri 

Namba 14/2022 lilifunguliwa katika 

Mahakama ya Wilaya Mbarali. Baada ya 

Shauri hilo kusikilizwa, Mahakama ilitoa 

amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao, 

mnada uliendeshwa na Dalali wa 

Mahakama ambapo kiasi cha Shillingi 

76,526,000 kilipatikana.  Ng’ombe 

mmoja aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 

204,069.33; 

iii. Tarehe 22/11/2022, ng’ombe 172 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Mbuyuni, wamiliki 

wa ng’ombe hawakupatikana. Shauri 

Namba 17/2022 lilifunguliwa katika 

Mahakama ya Wilaya Mbarali ambapo 

Mahakama ilitoa amri ya utaifishaji wa 
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ng’ombe hao, mnada uliendeshwa na 

Dalali aliyeteuliwa na Mahakama, kiasi 

cha Shillingi 68,365,000 kilipatikana. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 397,470.93; 

iv. Tarehe 25/11/2022, ng’ombe 10 

walikamatwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ukangi. Katika 

tukio hili wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana hivyo ililazimu Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka kufungua Shauri 

Namba 19/2022 katika Mahakama ya 

Wilaya Mbarali. Baada ya Shauri hili 

kusikilizwa, Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji wa ng’ombe hao, mnada 

uliendeshwa na Dalali wa Mahakama na 

kiasi cha Shillingi 2,200,000 kilipatikana. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 220,000.00; 

v. Tarehe 27/11/2022, ng’ombe 93 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ukangi. Wamiliki 

wa ng’ombe hawakupatikana. Shauri 

Namba 20/2022 lilifunguliwa katika 

Mahakama ya Wilaya Mbarali na 
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Mahakama kutoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa na 

Dalali wa Mahakama, kiasi cha Shillingi 

21,485,000 kilipatikana. Ng’ombe mmoja 

aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 

231,032.25; 

vi. Tarehe 27/11/2022, ng’ombe 13 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ikoga, wamiliki wa 

ng’ombe katika tukio hili 

hawakupatikana, hivyo, Shauri Namba 

21/22 lilifunguliwa mahakamani katika 

Wilaya ya Mbarali. Mahakama ya Wilaya 

Mbarali ilitoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Ng’ombe waliuzwa kwa 

mnada wa hadhara ulioendeshwa na 

Dalali wa Mahakama, kiasi cha Shillingi 

4,170,000 kilipatikana. Katika mnada 

huo, ng’ombe mmoja aliuzwa kwa 

wastani wa Shillingi 320.769.23; 

vii. Tarehe 27/11/2022, ng’ombe 280 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ukangi wamiliki wa 

ng’ombe hawakupatikana. Shauri Namba 

22/2022 lilifunguliwa katika Mahakama 
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ya Wilaya Mbarali, wakati wa shauri 

likiwa Mahakamani wamiliki walijitokeza 

na Mahakama ilitoa amri ya Ufifirishaji 

ambapo kiasi cha Shillingi 28,000,000 

kilipatikana; 

viii. Tarehe 13/12/2022, ng’ombe 38 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ukangi, wamiliki 

wa ng’ombe hawakupatikana. Shauri 

Namba 23/22 lilifunguliwa Mahakamani. 

Baada ya kusikilizwa kwa Shauri hilo, 

Mahakama ya Wilaya Mbarali ilitoa amri 

ya utaifishaji wa ng’ombe hao, mnada 

uliendeshwa na Dalali wa Mahakama na 

kiasi cha Shillingi 8,095,000 kilipatikana. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 213,026.31; 

ix. Tarehe 13/12/2022, ng’ombe 138 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ukangi. wamiliki 

wa ng’ombe hawakupatikana. Shauri 

Namba 26/22 lilifunguliwa katika 

Mahakama ya Wilaya Mbarali. Katika 

shauri hili, Mahakama pia ilitoa amri ya 

utaifishaji wa ng’ombe. Ng’ombe hao 
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kuuzwa kwa mnada na kiasi cha 

Shillingi 51,470,000 kilipatikana. Katika 

mnada huu, ng’ombe mmoja aliuzwa 

kwa wastani wa Shillingi 372,971; 

x. Tarehe 13/12/2022, ng’ombe 60 

walikutwa katika eneo la Mwima ndani ya 

Hifadhi ya Taifa ya Ruaha. Wamiliki wa 

ng’ombe hawakupatikana. Shauri Namba 

27/22 lilifunguliwa katika Mahakama ya 

Wilaya Mbarali. Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji wa ng’ombe hao. Kiasi cha 

Shilingi 21,002,000 kilipatikana baada ya 

kuuzwa. Katika mnada huo, ng’ombe 

mmoja aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 

350,033; 

xi. Tarehe 27/12/2022, ng’ombe 25 

walikutwa katika eneo la Mwima ndani ya 

Hifadhi ya Taifa ya Ruaha. Katika tukio 

hili, wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 02/2023 

lilifunguliwa mahakamani ambapo 

Mahakama ya Wilaya Mbarali ilitoa amri 

ya utaifishaji wa ng’ombe ambao 

waliuzwa kwa mnada ulioendeshwa na 

Dalali wa Mahakama. Kiasi cha Shillingi 
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4,970,000 kilipatikana na ng’ombe 

mmoja aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 

198,800.00; 

xii. Tarehe 31/1/2023, ng’ombe 135 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Nyota Range Post. 

Wamiliki wa ng’ombe hawakupatikana. 

Shauri Namba 03/2023 lilifunguliwa 

mahakamani na Mahakama kutoa amri 

ya utaifishaji wa ng’ombe hao na mnada 

uliendeshwa na Dalali wa Mahakama. 

Kiasi cha Shillingi 64,750,000 

kilipatikana. Wastani wa ng’ombe mmoja 

aliuzwa kwa 479,629.62; 

xiii. Tarehe 6/02/2023, ng’ombe wengine 13 

walikamatwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ikoga Wilaya ya 

Mbarali. Katika tukio hili pia wamiliki wa 

mifugo hawakupatikana. Shauri Namba 

04/2023 lilifunguliwa mahakamani. 

Mahakama ilitoa amri ya utaifishaji na 

uuzwaji wa ng’ombe hao. Mnada 

uliendeshwa na Dalali wa Mahakama na 

kiasi cha Shillingi 4,640,000.00 

kilipatiakana. Katika mnada huu ng’ombe 
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mmoja aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 

356,923.08; na 

xiv. Tarehe 6/02/2023, ng’ombe 90 na punda 

6 walikamatwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha katika eneo la Ikoga Wilaya ya 

Mbarali na wamiliki wa mifugo hiyo 

hawakupatikana. Shauri Namba 05/2023 

lilifunguliwa mahakamani. Mahakama 

ilitoa amri ya utaifishaji na uuzwaji wa 

mifugo hiyo na kiasi cha Shillingi 

32,434,000.00 kilipatiakana. Katika 

mnada huu mfugo mmoja uliuzwa kwa 

wastani wa Shillingi 337,854.17. 
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Picha 2.1: Baadhi ya Picha Mbalimbali za 

Mifugo na Mnada wa Mifugo Iliyokutwa 

katika Hifadhi ya Ruaha Mkoani Mbeya 
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2.2. Mkoa wa Morogoro 

Katika Mkoa wa Morogoro, jumla ya matukio 

mawili ya uingiaji wa mifugo hifadhini yaliripotiwa. 

Matukio hayo yalihusisha ng’ombe 690. Kufuatia 

kukamatwa kwa ng’ombe hao, Mashauri Mawili 

yalifunguliwa katika Mahakama ya Wilaya ya 

Morogoro ambapo Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji wa ngombe wote 690. Ng’ombe 

waliuzwa na jumla ya Shilingi 190,700,000.00 

zilipatikana.  

Matukio ya ukamataji wa ng’ombe yalitokea 

katika Hifadhi ya Taifa ya Mwalimu Nyerere 

kama ifuatavyo: 

i. Tarehe 24/12/2022, ng’ombe 224 

walikamatwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Mwalimu Nyerere katika eneo la Kimero 

Wilaya ya Morogoro. Wamiliki wa Ng’ombe 

walipatikana na kufikishwa Mahakama ya 

Wilaya ya Morogoro ambapo Shauri Namba 

217/2022 lilifunguliwa. Watuhumiwa 

walipatikana na hatia na Mahakama 

kuwaadhibu kifungo cha mwaka mmoja (1) 

gerezani pia amri ya utaifishaji wa ng’ombe 

hao ilitolewa. Mnada uliendeshwa na Dalali 

wa Mahakama ambapo kiasi cha Shillingi 
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67,200,000 kilipatikana. Ng’ombe mmoja 

aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 

292,173.91; na 

ii. Tarehe 17/01/2023, ng’ombe 460 walikutwa 

katika Hifadhi ya Taifa ya Mwalimu Nyerere 

katika eneo la Kimero Wilaya ya Morogoro. 

Wamiliki wa Ng’ombe hawakupatikana. 

Shauri Namba 02/2023 lilifunguliwa 

mahakamani. Baada ya kusikiliza, 

Mahakama ilitoa amri ya utaifishaji na 

uuzwaji wa ng’ombe hao. Kiasi cha Shillingi 

123,500,000.00 kilipatiakana. Katika mnada 

huu ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 268,478.26.  
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Picha 2.2: Picha za Ng’ombe Zilizokutwa 

katika Hifadhi ya Mwalimu Nyerere 

Mkoani Morogoro 

 

2.3. Mkoa wa Katavi 

Katika Mkoa wa Katavi, jumla ya matukio matatu 

(3) ya uingiaji wa ng’ombe hifadhini yaliripotiwa 

yaliyohusisha ng’ombe 198. Jumla ya mashauri 

matatu yalifunguliwa katika Mahakama za Wilaya 

ya Mlele na Mpanda, ambapo Mahakama 

zilikubali maombi ya Jamhuri ya kutaifisha na 

kuuza mifugo husika. 
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Baada ya mauzo, kiasi cha Shilingi 108,908,000 

zilipatikana. Matukio hayo ya ukamataji wa 

ng’ombe yalitokea katika Hifadhi ya Taifa ya 

Katavi kwa nyakati tofauti kama ifuatavyo; 

i. Tarehe 29/1/2023, ng’ombe 32 

walikamatwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Katavi. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana na Shauri Namba 

01/2023 lilifunguliwa katika Mahakama 

ya Wilaya Mlele ambapo baada ya 

kusikiliza, Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji wa ng’ombe hao. Mnada 

uliendeshwa na Dalali wa Mahakama na 

kiasi cha Shillingi 11,685,000 

kilipatikana. Ng’ombe mmoja aliuzwa 

kwa wastani wa Shillingi 365,156.25; 

ii. Tarehe 12/1/2023, ng’ombe 134 

walikamatwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Katavi, wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 02/2023 

lilifunguliwa katika Mahakama ya Wilaya 

Mlele ambapo baada ya kusikiliza, 

Mahakama ilitoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa na 

Dalali wa Mahakama na , kiasi cha 
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Shillingi 82,265,000 kilipatikana. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 613,917.91; na 

iii. Tarehe 3/1/2023, ng’ombe 32 

walikamatwa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Katavi. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 03/2023 

lilifunguliwa katika Mahakama ya 

Mpanda. Mahakama ilikubali maombi ya 

Jamhuri na kutoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Kiasi cha Shillingi 

Tsh14,958,000 kilipatikana baada ya 

ng’ombe hao kuuzwa kwa mnada 

ulioendeshwa na Dalali wa Mahakama. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 467,437.50.  
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Picha 2.3: Baadhi ya Picha za Ng’ombe 

Zilizokutwa katika Hifadhi ya Katavi 

Mkoani Katavi 
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2.4. Mkoa wa Mara 

Katika Mkoa wa Mara, jumla ya matukio tisa (9) 

ya uingiaji wa ng’ombe hifadhini yaliripotiwa 

yaliyohusisha ng’ombe 2,560. Jumla ya mashauri 

tisa yalifunguliwa katika Mahakama ya Wilaya ya 

Serengeti ya kuomba utaifishaji wa ng’ombe. 

Ng’ombe zote ziliamriwa kuuzwa na jumla ya 

kiasi cha Shilingi 487,745,500 zilipatikana. 

Matukio hayo ya ukamataji wa ng’ombe yalitokea 

katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti kwa nyakati 

tofauti kama ifuatavyo; 

i. Tarehe 10/1/2023, ng’ombe 300 walikutwa 

katika eneo la Warangi ndani ya Hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 17/2023 

lilifunguliwa mahakamani. Mahakama ilitoa 

amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao. Kiasi 

cha Shillingi 57,000,000 kilipatikana baada 

ya ng’ombe hao kuuzwa kwa Mnada 

ulioendeshwa na Dalali wa Mahakama. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 190,000; 

ii. Tarehe 8/1/2023, ng’ombe 663 walikutwa 

katika eneo la Miinuko ya Kofia ndani ya 

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti. Wamiliki wa 
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ng’ombe hawakupatikana. Shauri Namba 

18/2023 lilifunguliwa mahakamani na 

Mahakama kutoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa na Dalali 

wa Mahakama na kiasi cha Shillingi 

125,970,000 kilipatikana. Ng’ombe mmoja 

aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 190,000; 

iii. Tarehe 8/1/2023, ng’ombe 227 walikamatwa 

tena katika eneo la Miinuko ya Kofia ndani 

ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti. Wamiliki 

wa ng’ombe hawakupatikana. Shauri Namba 

19/2023 lilifunguliwa mahakamani na 

Mahakama kutoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa na Dalali 

wa Mahakama na kiasi cha Shillingi 

58,885,500 kilipatikana. Ng’ombe mmoja 

aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 259,000; 

iv. Tarehe 8/1/2023, ng’ombe 19 walikutwa 

katika eneo la Machochwe ndani ya Hifadhi 

ya Taifa ya Serengeti. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 20/2023 

lilifunguliwa mahakamani na Mahakama 

kutoa amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao. 

Mnada uliendeshwa na Dalali wa Mahakama 

na kiasi cha Shillingi 3,610,000 kilipatikana. 
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Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 190,000; 

v. Tarehe 8/1/2023, ng’ombe 540 walikutwa 

katika eneo la Machochwe ndani ya Hifadhi 

ya Taifa ya Serengeti. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 21/2023 

lilifunguliwa mahakamani na Mahakama 

kutoa amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao. 

Kiasi cha Shillingi 102,600,000 kilipatikana 

baada ya ng’ombe hao kuuzwa kwa Mnada 

ulioendeshwa na Dalali wa Mahakama. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 190,000; 

vi. Tarehe 8/1/2023, ng’ombe 23 walikamatwa 

tena katika eneo la Machochwe ndani ya 

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti. Wamiliki wa 

ng’ombe hawakupatikana. Shauri Namba 

22/2023 lilifunguliwa mahakamani na 

Mahakama kutoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa na Dalali 

wa Mahakama na kiasi cha Shillingi 

4,600,000 kilipatikana. Katika mnada huo 

ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 200,000; 
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vii. Tarehe 14/12/2022, ng’ombe 294 walikutwa 

ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti katika 

eneo la Machochwe. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 23/2022 

lilifunguliwa mahakamani. Baada ya 

kusikiliza hoja za Jamhuri, Mahakama ilitoa 

amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao. 

Ng’ombe wote waliuzwa kwa Mnada 

ulioendeshwa na Dalali wa Mahakama 

ambapo kiasi cha Shillingi 48,420,000 

kilipatikana. Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa 

wastani wa Shillingi 164,693; 

viii. Tarehe 12/12/2022, ng’ombe 11 walikutwa 

ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti katika 

eneo la Machochwe. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 24/2022 

lilifunguliwa mahakamani na Mahakama 

kutoa amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao. 

Mnada uliendeshwa na Dalali wa Mahakama 

na kiasi cha Shillingi 1,900,000 kilipatikana. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 172,727.27; na 

ix. Tarehe 21/12/2022, ng’ombe 483 walikutwa 

ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti katika 

eneo Machochwe. Wamiliki wa ng’ombe 
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hawakupatikana. Jamhuri ilifungua Shauri 

Namba 25/2023 ikiomba, pamoja na mambo 

mengine, utaifishaji wa ng’ombe. Baada ya 

kusikiliza Mahakama ilitoa amri ya utaifishaji 

wa ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa na 

Dalali wa Mahakama, kiasi cha Shillingi 

84,760,000 kilipatikana. ng’ombe mmoja 

aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 175,000. 

Picha 2.4: Baadhi ya Picha za Ng’ombe 

Zilizokutwa katika Hifadhi ya 

Serengeti Mkoani Mara 
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2.5. Mkoa wa Pwani 

Katika Mkoa wa Pwani kuliripotiwa tukio moja 

lililotokea tarehe 30/12/2022 ambapo ng’ombe 

133 walikutwa ndani ya Hifadhi ya Taifa ya 

Mwalimu Nyerere katika eneo la Congo Ridge 

katika Wilaya ya Kisarawe. Wamiliki wa ng’ombe 

hawakupatikana. Shauri Namba 01/2023 

lilifunguliwa mahakamani na Mahakama ilitoa 

amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao. Kiasi cha 

Shillingi 49,210,000 kilipatikana. Ng’ombe 

waliuzwa kwenye mnada ulioendeshwa na Dalali 

wa Mahakama. Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa 

wastani wa Shillingi 370,000. 
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2.6. Mkoa wa Manyara 

Katika Mkoa wa Manyara, jumla ya matukio 

matatu ya uingiaji wa mifugo hifadhini yaliripotiwa 

yaliyohusisha ng’ombe 93, mbuzi 13 na kondoo 

54. Jumla ya mashauri matatu (3) yalifunguliwa 

katika Mahakama ya Wilaya ya Babati ya 

kuomba utaifishaji wa mifugo yote iliyoingia 

hifadhini. Mifugo yote iliamriwa kuuzwa na jumla 

kiasi 18,961,000.00 zilipatikana.  

Matukio hayo ya ukamataji wa mifugo yalitokea 

katika Hifadhi ya Taifa ya Tarangire kwa nyakati 

tofauti kama ifuatavyo; 

i. Tarehe 15/12/2022, mbuzi 13 na kondoo 54 

walikutwa katika eneo la Mswakini ndani ya 

Hifadhi ya Taifa ya Tarangire. Wamiliki wa 

mifugo hawakupatikana. Jamhuri ilifungua 

Shauri Namba 3/2023 katika Mahakama ya 

Wilaya Babati. Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji wa mifugo hiyo na mnada wa 

uuzaji uliendeshwa na Dalali wa Mahakama. 

Kiasi cha Shillingi 2,912,500 kilipatikana. 

Mfugo mmoja uliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 45,291.04; 

ii. Tarehe 17/12/2022, ng’ombe 43 walikutwa 

katika Hifadhi ya Tarangire eneo la Chibi. 
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Wamiliki wa ng’ombe hawakupatikana. 

Shauri Namba 2/2023 lilifunguliwa katika 

Mahakama ya Wilaya Babati. Mahakama 

ilitoa amri ya utaifishaji wa ng’ombe hao. 

Kiasi cha Shillingi 6,853,500 kilipatikana 

baada ya ng’ombe kuuzwa kwa mnada 

ulioendeshwa na Dalali wa Mahakama. 

Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 159,383.72; na  

iii. Tarehe 14/01/2023, ng’ombe 50 walikutwa 

katika eneo la Msitu wa George ndani ya 

Hifadhi ya Taifa ya Tarangire ambapo 

wamiliki wa ng’ombe walipatikana na 

kufikishwa Mahakama ya Wilaya ya Babati. 

Katika Shauri Namba 9/2023. watuhumiwa 

walipatikana na hatia na Mahakama 

kuwadhibu kulipa faini ya Shilingi 300,000 

au kifungo cha miezi minne gerezani. Aidha, 

Mahakama ilitoa amri ya utaifishaji wa 

ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa na Dalali 

wa Mahakama ambapo kiasi cha Shillingi 

9,195,000.00 kilipatikana. Katika mnada 

huu, ng’ombe mmoja aliuzwa kwa wastani 

wa Shillingi 183,900.00. 
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2.7. Mkoa wa Tabora 

Katika Mkoa wa Tabora, kuliripotiwa tukio moja, 

lililotokea tarehe 4/1/2023 ambapo ng’ombe 319 

walikutwa katika Hifadhi ya Taifa ya Kigosi katika 

eneo la Mingungani Wilaya ya Kaliua. Wamiliki 

wa ng’ombe walipatikana na kufikishwa 

mahakamani na kisha kutiwa hatiani katika 

Shauri Namba 06/2023. Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji wa ng’ombe hao. Mnada uliendeshwa 

na Dalali wa Mahakama na kiasi cha Shillingi 

113,853,000,00 kilipatikana. Ng’ombe mmoja 

aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 356,905.96. 

2.8. Mkoa wa Simiyu 

Katika Mkoa wa Simiyu, jumla ya matukio sita ya 

uingiaji wa mifugo hifadhini yaliripotiwa 

yaliyohusisha ng’ombe 371, mbuzi 4 na kondoo 

5. Jumla ya Mashauri Sita yalifunguliwa katika 

Mahakama ya Wilaya ya Bariadi. Jamhuri iliomba 

amri ya utaifishaji wa mifugo hiyo. Mifugo yote 

ilitaifishwa kwa amri ya Mahakama na kuuzwa na 

Dalali wa Mahakama. Jumla ya kiasi cha Shilingi 

60,427,900.00 kilipatikana.  

Matukio hayo ya ukamataji wa mifugo yalitokea 

katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti kwa nyakati 

tofauti kama ifuatavyo; 
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i.   Tarehe 22/11/2022, katika matukio mawili, 

ng’ombe 57 walikutwa katika Hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti (Tukio moja lilihusisha 

ng’ombe 22 na tukio lingine lilihusisha 

ng’ombe 35 ambao waliokutwa katika 

sehemu tofauti). Wamiliki wa mifugo 

hawakupatikana. Mashauri Namba 12/2022 

na 13/2022 yalifunguliwa katika Mahakama 

ya Wilaya Bariadi ambayo ilitoa amri ya 

utaifishaji wa mifugo hiyo. Mnada 

uliendeshwa na Dalali wa Mahakama na 

kiasi cha Shillingi 7,000,000.00 

kilipatikana. Katika mnada huo ng’ombe 

mmoja aliuzwa kwa wastani wa Shillingi 

122,807.02; 

ii.   Tarehe 15/12/2022, katika matukio mawili, 

ng’ombe 146 walikutwa katika Hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti (Tukio moja lilihusisha 

ng’ombe 84 na tukio lingine lilihusisha 

ng’ombe 62 ambao waliokutwa katika 

sehemu tofauti). Wamiliki wa mifugo 

hawakupatikana. Mashauri Namba 92/2022 

na 01/2023 yalifunguliwa katika Mahakama 

ya Wilaya Bariadi ambayo ilitoa amri ya 

utaifishaji wa mifugo hiyo. Kiasi cha 

Shillingi 27,200,000.00 kilipatikana 
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kutokana na kuuzwa kwa mifugo katika 

mnada wa hadhara uliosimamiwa na Dalali 

wa Mahakama. Ng’ombe mmoja aliuzwa 

kwa wastani wa Shillingi 186,301.37; 

iii.   Tarehe 5/1/ 2023, jumla ya ng’ombe 94, 

mbuzi 4 na kondoo 5 walikutwa katika 

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, wamiliki wa 

mifugo hawakupatikana. Shauri Namba 

5/2023 lilifunguliwa katika Mahakama ya 

Wilaya Bariadi. Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji wa mifugo hiyo ambapo iliuzwa 

kwa mnada uliondeshwa na Dalali wa 

Mahakama. Kiasi cha Shillingi 

16,947,300.00 kilipatikana. Katika mnada 

huo mfugo mmoja uliuzwa kwa wastani wa 

Shillingi 164,536.89; na 

iv.   Tarehe 22/1/2023, ng’ombe 65 walikutwa 

katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti na 

wamiliki wa mifugo hawakupatikana. 

Jamhuri ilifungua Shauri Namba 06/2023 

katika Mahakama ya Wilaya Bariadi 

ikiomba amri ya Mahakama kutaifisha 

mifugo hiyo. Mahakama ilitoa amri ya 

utaifishaji na uuzaji wa mifugo hiyo kwa 

kusimamiwa na Dalali wa Mahakama 

ambapo kiasi cha Shillingi 9,280,600.00 



 

32 

 

kilipatikana. Ng’ombe mmoja aliuzwa kwa 

wastani wa Shillingi 142,778.46. 

3. UTARATIBU WA UKAMATAJI NA MAUZO  

3.1. Taratibu za Ukamataji 

Taratibu za ukamataji zinafanywa na Askari wa 

Hifadhi husika. Baada ya mifugo kukamatwa 

taarifa zinaripotiwa katika Vituo vya Polisi vya 

jirani na hifadhi kisha taarifa zilitangazwa katika 

vijiji husika ili kutafuta wamiliki wa mifugo 

iliyokamatwa. Kwa wale wamiliki 

wanaopatikana au kujitokeza hufikishwa 

mahakamani kwa makosa ya kuingiza mifugo 

hifadhini bila kibali. Kwa upande wa wamiliki 

waliokosekana maombi huwasilishwa 

mahakamani ya kuomba mifugo kutaifishwa na 

kuuzwa kwa njia ya mnada wa hadhara kwa 

kutumia Dalali wa Mahakama husika. Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka (OTM) hufungua mashauri 

mahakamani baada ya upelelezi kukamilika na 

majalada yenye taarifa muhimu kuhusiana na 

matukio hayo kuwasilishwa Ofisi za Mashtaka 

katika maeneo husika. 
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3.2. Taratibu za Mauzo 

Mauzo hufanyika kwa uwazi kwa kushirikisha 

Kamati za Ulinzi na Usalama kwenye baadhi 

ya maeneo. Mifugo yote huuzwa kwa njia ya 

mnada wa hadhara kufuatia amri ya 

Mahakama na Dalali wa Mahakama 

aliyeteuliwa ndio wanahusika na kutekeleza 

amri ya Mahakama kwa kufuata taratibu za 

mnada. 

Baada ya uuzaji, Dalali wa Mahakama 

anarejesha taarifa mahakamani na kuwasilisha 

gharama alizozitumia katika mnada ambapo 

gharama alizotumia zinaondolewa kutoka 

kwenye kiasi cha jumla kilichopatikana na kiasi 

kilichobaki kinawekwa katika Akaunti ya 

Serikali No. 52010101511 - Forfeited Assets 

and Revenue Collection Account (NMB 

Bank). 
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Picha 3.1: Zoezi la Mnada wa Ng’ombe 

Likiendelea 

 

4. MAFANIKIO 

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika zoezi 

hili ni Pamoja na; 

i. Utaratibu wa kufungua kesi mahakamani na 

Mahakama kutoa amri ya utaifishaji wa 

mifugo umepunguza makosa ya uingizaji wa 

mifugo hifadhini; 

ii. Kupungua kwa matukio ya kuingiza mifugo 

Hifadhini kumeimarisha uhifadhi pamoja na 

kulinda ekolojia na kuzuia magonjwa kwa 
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wanyama. Aidha, matukio ya wanyama pori 

kama vile Simba na Chui kuuawa na 

wafugaji yamepungua; 

iii. Kupungua kwa vitendo vya ujangili hifadhini 

ambao ulikuwa ukitendwa kutumia njia ya 

wafugaji; na 

iv. Utaratibu wa kufungua kesi mahakamani 

umepunguza changamoto zilizokuwa 

zinatokana na malalamiko ya hatua za 

Ufifishaji (Compounding of Offences) 

zilizokuwa zinachukuliwa na Mamlaka za 

Uhifadhi. 

5. CHANGAMOTO. 

Licha ya mafanikio kupatikana katika zoezi la 

kufungua mashauri mahakamani na kuomba 

mifugo iliyoingia hifadhini kutaifishwa na kuuzwa 

kwa mnada, bado zipo changamoto katika hatua 

hizi ambazo zinapaswa kupatiwa ufumbuzi wa 

haraka. Changamoto hizo ni pamoja na; 

i.  Umbali wa vituo na miundombinu duni ya 

barabara ambapo mifugo iliyokamatwa 

huhifadhiwa kunasababisha kutokufika 

wateja kwa idadi ya kutosha hivyo kuathili 

bei kutokana na ushindani hafifu katika 
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minada inayoendeshwa na kuibua 

malalamiko kutoka kwa wafugaji na na 

Waheshimiwa Wabunge kuwa minada ya 

aina hii ni nyenzo ya watu wachache 

kujipatia vipato visivyokuwa halali; 

ii.  Wateja walionunua mifugo kuvamiwa na 

wafugaji na kuporwa mifugo waliyoinunua 

katika minada imejenga hofu kwa wanunuzi 

kwenda kwenye minada kwa kuhofia 

kunyanganywa mifugo baada ya kununuliwa 

hivyo kuathiri ushindani wa bei; 

iii.  Kesi kuchelewa kusikilizwa na kutolewa 

maamuzi mapema kunasababisha mifugo 

kukaa muda mrefu bila kuhudumiwa 

ipasavyo na hivyo kusababisha ng’ombe 

kudhoofu jambo ambalo linaathiri bei na 

wakati mwingine kupelekea ng’ombe 

kuuzwa kwa makundi kwa bei ndogo; 

iv.  Wahifadhi wanao tunza na kulinda mifugo 

iliyokamatwa kuvamiwa na wanyama wakali 

kwenye hifadhi. Aidha, kazi ya kuchunga 

mifugo kupunguza nguvu kazi kwa 

Wahifadhi kwakuwa huacha shughuli yao ya 

msingi ya uhifadhi na kutumia muda mwingi 

kuchunga mifugo iliyokamatwa hifadhini; na 
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v.  Wafugaji wanapotaifishiwa mifugo hutoa 

malalamiko kwa Waheshimiwa Wabunge wa 

maeneo husika kuonyesha kuonewa hata 

kama Sheria zimefuatwa na hivyo kupelekea 

mgongano wa kimaslahi kati ya Serikali na 

wananchi. 

6. MAPENDEKEZO 

Kufuatia uzoefu uliopatikana na changamoto 

zilizojitokeza tunashauri mambo yafuatayo; 

i. Sheria ya Uhifadhi Sura 282 ifanyiwe 

marekebisho hususani katika vifungu vya 

20A(1)(I) na 28(1)(i) vinavyohusiana na 

ufifirishaji wa makossa (compounding of 

offences) ili kuweka; 

a. Ulinganifu katika kiasi kinachopaswa 

kutozwa wakati wa ufifirishaji wa 

makosa; 

b. Kubainisha kama kiasi kitakachotozwa 

kitahusu mfugo mmoja au kundi zima la 

mifugo lililoingia hifadhini; na 

c. Kuongeza kiasi cha adhabu kwa njia ya 

ufifishaji wa makosa kwakuwa kiwango 

kinachotozwa sasa hakijafanikiwa 

kuhofisha wahalifu kutotenda kosa hilo. 
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Ufifirishaji sahihi utasaidia kuokoa muda 

wa kufungua kesi mahakamani. 
 

ii. Kuweka utaratibu wa kisheria utakaolazimu 

mashauri ya uingizaji wa mifugo hifadhini 

kusikilizwa mapema na kwa haraka ili 

kuepusha gharama za utunzaji na uhifadhi 

wa mifugo iliyokamatwa; 

iii. Kuwekwa kwa alama za kudumu katika 

mipaka ya Hifadhi; 

iv. Uhamasishaji wa ufugaji wa kisasa badala ya 

makundi makubwa ya mifugo yanayozidi 

uwezo wa malisho; 

v. Wanakijiji wanaopakana na hifadhi kupewa 

elimu kuhusiana na Sheria za Uhifadhi na 

umuhimu wa uhifadhi pamoja na uhifadhi wa 

mazingira; na 

vi. Kamati za Ulinzi na Usalama za Mikoa na 

Wilaya kushirikishwa kikamilifu pale hatua za 

kisheria zinapochuliwa kwa wafugaji 

wanaoingiza mifugo hifadhini. Hii itapunguza 

malalamiko ya uonevu na rushwa kwa 

wasimamizi wa Sheria za Uhifadhi. 
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7. HITIMISHO 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka itaendelea kutekeleza 

majukumu ya kimashtaka kwa kuzingatia Sheria 

na taratibu zilizopo. Hata hivyo, uzoefu 

unaonesha kuwa, hatua zozote zinazochukuliwa 

na Serikali kulinda Hifadhi za Taifa zinaongeza 

chuki baina ya wafugaji na wahifadhi au 

wasimamizi wote wa sheria, hata kama haki 

imetendeka. Aidha, yapo malalamiko ya mipaka 

katik a hifadhi zetu ambayo kama hayatatatuliwa 

tutaendelea kupata malalamiko ya wananchi 

kuhisi hawatendewi haki kwa mifugo yao kuamini 

imekamatwa nje ya mipaka ya Hifadhi. Ni rai yetu 

kuwa Mamlaka za uhifadhi zianishe mipaka yote 

ya hifadhi kwa alama za kudumu na za wazi.  

Kutokana na changamoto za kisheria 

zilizojitokeza, ni rai ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

kuwa sheria zote zinazohusika kulinda maeneo 

yote yaliyohifadhiwa zipitiwe upya ili kuondoa 

mgongano hususani katika eneo la adhabu na 

ufifirishaji wa makosa. 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka itaendelea 

kushirikiana na Taasisi zinazohusika na uhifadhi 

ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua za kisheria 

kwa watuhumiwa wanaokinzana na Sheria za 
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Uhifadhi na kutoa mapendekezo ya mabadiliko 

ya Sheria husika pale itakapobidi kufanya hivyo. 

 

Sylvester Anthony Mwakitalu  

MKURUGENZI WA MASHTAKA 


